Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: สอบถามครับ Nissan March  (Read 4018 times)
terng
Newbie
*

View Profile Email
« on: October 21, 2010, 08:29:55 PM »

คือที่ติด Nissan march ไปนะครับ
ชุด Oscar OBD CAN ครับ

คือสงสัยนิดหน่อยครับ
ตอนตัดน้ำมันมาแก็ส จังหวะที่เหยียบคันเร่งคงที่ไม่ได้เร่งความเร็ว รถจะมีอาการกระตุกแบบเห็นได้ชัดเลยครับ
โดยเป็นทุกครั้งที่ตัดมาแก็สครับไม่ว่าจะจากเครื่องเย็น ๆ หรือจากการหยุดรถแป๊บเดียว ครับ (คือเป็นทั้งเครื่องร้อนเครื่องเย็น) ส่วนถ้าตัดจากแก็สมาเป็นน้ำมันไม่เป็นครับ

และมีอีกเรื่องครับ เสียงหัวฉีดมันดังเป็นจังหวะชัดมากในห้องโดยสารนะครับ ไม่ทราบมีปัญหาหรือเปล่าครับ
คือจะดังเหมือน พับๆๆๆๆๆๆๆๆ ตลอดนะครับ การยึดติดก็ดูแน่นหนาดีนะครับ คิดว่านาจะเป็นเสียงจากอุปกรณ์ข้างใน
แต่เห็นช่างบอกว่าตัวนี้เงียบสุดแล้ว แต่นี่นั่งในรถก็ได้ยินชัดเจนครับ

อ้อ แล้วก็สังเกตเห็นได้ว่าช่างได้ติดตั้งหัวฉีด แต่เหมือนดันสายไม่สุดครับ เป็นสายเส้นที่จากหัวฉีดเข้าเครื่องนะครับ (ด้านที่ไม่สุดเป็นด้านหัวฉีดครับ) เป็น 1 หัว ถ้าแบบนี้มันจะหลุดไหมครับ กลัว แต่เท่าที่ลองจับ ๆ ดูก็แน่นหนาดี
แต่อยากให้ช่างแก้ไขให้ดันเข้าไปให้สุด ๆ ได้ไหมครับ ดูจากรูปประกอบนะครับ จะเห็นส่วนทองเหลืองก้านฉีดประมาณ เกือบ ครึ่งเซนนะครับ

พอดีวันนี้เข้าไปรับใบวิศวะด้วย และได้ถามช่างทั้ง 3 อาการ
ก็อย่างที่คิดไว้เลยครับ "ช่างบอกทุกอย่างปกติ" ตัวสายแก็สที่หัวฉีดขันแน่นแล้วไม่มีทางหลุด ก็เข้าใจนะครับ แต่ผมก็กลัวอะ อยากให้ขันให้แน่นหน่อย ช่างก็ไม่ได้แก้ไขให้นะครับ บอกแต่ว่ารับรองไม่หลุด
คือถ้าอยากจะขอให้แก้ไขให้ช่วยทำให้ได้ไหมคัรบ ถ้าได้จะเข้าไปอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ

* gas.JPG (25.69 KB, 640x512 - viewed 777 times.)
YutCopter
Global Moderator
Hero Member

View Profile
« Reply #1 on: October 23, 2010, 10:41:36 AM »

2 กรณีแรก ให้คุณหนุ่มแต่งกราฟการจูนด้วยมืออีกครั้งอาการจะหายครับ

ส่วนเรื่องท่อ ต้องขอโทษด้วยครับ ถ้าให้ผมดูจะให้แก้ไขทันทีครับ ไปเจอเด็กบอกปัดเสียชื่อครับ

เท่าที่เห็นเกิดจากสายหัวฉีด ตัดสั้นไปนิด ต้องถอดท่อไอดีเปลี่ยนท่อยางใหม่ครับ ใช้เวลานาน 2-3 ชม.
เข้ามาแก้ไขใด้ครับ

ที่ใส่เข้าไป เกินความยาว 80% ของหัวทองเหลืองเพียงแค่เห็นว่าไม่สุดครับ แต่มาแก้ให้เต็ม 100 ดีกว่าครับ

เรื่องอันตรายไม่น่าเป็นห่วงครับ หากท่อนี้หลุดแรงดันในระบบจะตก เซ็นเซอร์จะตัดการทำงานของแก๊สครับ

จักรยานไฟฟ้า   
ที่อยู่: 64/3 ลาดพร้าว41 แยก6-7 (ภาวนา4) จันทรเกษม จตุจักร กรุงเทพ 10900 จันทรเกษม จตุจักร กรุงเทพมหานคร 10900
มือถือ:081 913 6882
www.evthaiclub.com
https://www.facebook.com/EbikeYutcopter/
LINE id yutcopter
terng
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #2 on: October 23, 2010, 04:33:20 PM »

ขอบคุณมากครับคุณยุทธ ผมอาจจะบ่นมากไปหน่อย 55
แต่ใจก็อยากให้มันดูเรียบร้อยดูปลอดภัยที่สุดครับ

ยังไงถ้าผมมีเวลาผมอาจจะแวะเข้าไปครับ อาจจะเป็นช่วงสัปดาห์หน้าครับ
พอดีงานวุ่น ๆ

รบกวนด้วยนะครับ

ส่วนรถโดยรวมขับใช้ได้ครับ ไม่มีอะไร จะติดหลัก ๆ ก็เรื่องที่บอกนั่นแหละครับ
ถ้าวิ่งแก็สยาว ๆ นี่เนียนแลวละ ติดแค่ตอนกระตุกตอนตัดเข้าแก็สกับเรื่องเก็บงานครับ

ขอบคุณครับ
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: